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Utangulizi

Tamko la Sera ya Fedha ambalo lilitolewa mwezi Juni 2020 lilieleza 
kwa kina malengo na mikakati ya Benki Kuu ya Tanzania ya 
utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2020/21, ili kuwezesha 
mfumuko wa bei kuwa mdogo na tulivu, na kusaidia ukuaji wa 
uchumi. Katika taarifa hii ya mapitio ya kipindi cha nusu ya mwaka 
ya Tamko la Sera ya Fedha, Benki Kuu ya Tanzania inatoa tathmini 
ya mwenendo wa uchumi wa Tanzania na wa dunia kwa mwaka 
2020. Aidha, taarifa hii inatoa tathmini ya utekelezaji wa malengo na 
mikakati iliyoainishwa katika Tamko la Sera ya Fedha la mwezi Juni 
2020. Vilevile, taarifa hii inatoa mwelekeo wa uchumi wa Tanzania 
na wa dunia, pamoja na mwelekeo wa sera ya fedha katika kipindi 
cha nusu ya pili ya mwaka 2020/21 ili kuwezesha kuendelea kuwa 
na mfumuko mdogo wa bei na kusaidia ukuaji wa uchumi.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia umeimarika kidogo katika siku za hivi karibuni, 
licha ya changamoto ya kuibuka tena maambukizi ya ugonjwa 
wa Corona (COVID-19) katika nchi kadhaa. Ripoti ya Jumuiya ya 
Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo (OECD)1 ya mwezi Desemba 
2020 inaonyesha uchumi wa nchi nyingi duniani kuimarika katika 
robo ya tatu ya mwaka 2020, tofauti na robo ya pili ya mwaka 
2020 ambapo uchumi ulidorora. Hata hivyo, licha ya ukuaji kuanza 
kuimarika, taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi 
Januari 2021 inakadiria uchumi wa dunia kushuka kwa asilimia 
1  The Organisation for Economic Co-operation and Development (OECD)
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3.5 katika mwaka 2020, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.8 
mwaka 2019. Kushuka huku kwa uchumi kunatokana na hatua 
zilizochukuliwa na nchi mbalimbali kudhibiti ugonjwa wa Corona, 
ambazo ziliathiri shughuli za biashara, uwekezaji na uzalishaji 
duniani. Hatua hizo ni pamoja na kuzuia watu kutoka nje ya makazi 
yao (lockdown) na zuio la safari za kimataifa ili kuzuia maambukizi 
ya janga hilo. Uchumi wa nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara 
unakadiriwa kushuka kwa asilimia 2.6 mwaka 2020, hususan katika 
nchi zinazotegemea zaidi uzalishaji na uuzaji wa mafuta nje ya nchi 
kutokana na bei ya mafuta kushuka katika soko la dunia.

IMF inakadiria kuwa uchumi wa dunia utaimarika na kuweza 
kukua kwa asilimia  5.5 mwaka 2021, kutokana na kuendelea 
kupungua kwa ugonjwa wa Corona katika nchi nyingi duniani. 
Hali hii inatokana na hatua zinazochukuliwa kudhibiti maambukizi 
ya Corona katika nchi nyingi duniani. Kupungua kwa ugonjwa 
wa Corona kutawezesha kulegezwa kwa hatua zilizochukuliwa 
kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo. Katika nchi zilizo kusini mwa 
Jangwa la Sahara, ukuaji wa uchumi unakadiriwa kuwa asilimia 3.2 
mwaka 2021, kutokana na kuimarika kwa sekta mbalimbali ikiwemo 
biashara na utalii, ambayo iliathirika sana kutokana na janga la 
Corona. Hata hivyo, kuibuka kwa maambukizi mapya ya ugonjwa 
huo katika baadhi ya nchi hivi karibuni kunaweza kuathiri ukuaji wa 
uchumi wa dunia. Hii inatokana na baadhi ya nchi kurejesha njia 
za awali za kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo, ikiwemo kufunga 
mipaka na kusimamisha baadhi ya shughuli za kiuchumi. Vilevile, 
ripoti ya Benki ya Dunia iliyotolewa mwezi Januari 2021 inakadiria 
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kuwa uchumi wa dunia utashuka kwa asilimia 4.3 mwaka 2020, na 
kukua kwa asilimia 4.0 mwaka 2021. Aidha, ripoti hiyo inaonyesha 
kuwa ukuaji wa uchumi wa nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara 
unakadiriwa kupungua kwa asilimia 3.7 mwaka 2020 na kukua kwa 
asilimia 2.7 mwaka 2021.

Mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea na nchi zinazoibukia 
kiuchumi umeendelea kubaki katika viwango vya chini kutokana 
na athari za janga la Corona. Kuanzia mwezi Julai hadi Desemba 
2020 mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea ulishuka kutokana 
na kupungua kwa bei ya nishati, wakati katika nchi zinazoibukia 
kiuchumi mfumuko wa bei ulishuka kutokana na kupungua kwa bei 
ya chakula. Wastani wa mfumuko wa bei kwa nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) ulikuwa asilimia 5.2, kiwango 
ambacho ni chini ya kiwango cha juu cha asilimia 8.0 kwa mujibu 
wa vigezo vya mtangamano wa kiuchumi wa Jumuiya. Pia katika 
nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), viwango 
vya mfumuko wa bei vilibaki ndani ya wigo wa kati ya asilimia 3-7.0 
uliowekwa kwa mujibu wa vigezo vya mtangamano wa kiuchumi wa 
Jumuiya, isipokuwa katika nchi za Angola, Zambia na Zimbabwe. 
Katika mwaka 2021, mfumuko wa bei unakadiriwa kubaki katika 
viwango vya chini katika nchi nyingi duniani, na kuongezeka kidogo 
kutokana na kuimarika kwa mahitaji na ongezeko la bei za nishati. 
Katika nchi zilizoendelea na nchi zinazoibukia kiuchumi, mfumuko 
wa bei unatarajiwa kufikia asilimia 1.3 na asilimia 4.2 mwaka 2021, 
kwa mpangilio huo. Mfumuko wa bei unatarajiwa kupungua katika 
nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara hadi kufikia asilimia 7.9 
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mwaka 2021, kutoka asilimia 10.6 iliyokadiriwa mwaka 2020. Hali 
hii inatokana na matarajio ya utulivu wa bei za chakula, iwapo 
hazitatokea athari katika uzalishaji na mfumo wa kibiashara. 

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi umeendelea kuwa imara licha ya athari za janga la 
COVID-19 katika uchumi wa dunia zilizosababisha baadhi ya 
shughuli za kiuchumi nchini kuathirika. Pato la Taifa lilikua kwa 
wastani wa asilimia 4.7 katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka 2020, 
ikilinganishwa na asilimia 7.3 katika kipindi kama hicho mwaka 
2019 na asilimia 6.9 kwa mwaka 2018. Ukuaji huo ulichangiwa 
zaidi na shughuli za ujenzi, kilimo, uchukuzi na uchimbaji madini. 
Aidha, ukuaji huo ulitokana na uwekezaji ambao Serikali inafanya 
katika miundombinu, ukichangiwa na utekelezaji wa sera ya 
fedha inayolenga kuongeza ukwasi na sera madhubuti ya bajeti 
ya Serikali. Kasi ya kuridhisha ya ukuaji wa uchumi ilitokana pia 
na uamuzi wa Serikali wa kutofunga shughuli za kiuchumi kufuatia 
mlipuko wa COVID-19, isipokuwa kufunga kwa muda shule, 
shughuli za michezo na burudani na kusimamisha safari za ndege 
za abiria kuanzia mwezi Machi hadi Juni 2020. Ukuaji wa uchumi 
unakadiriwa kuwa asilimia 5.5 mwaka 2020 na asilimia 6.0 au 
zaidi katika mwaka 2021 kutokana na utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo, kuimarika kwa uchumi wa dunia na uwekezaji wa sekta 
binafsi.
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Mfumuko wa bei umeendelea kuwa tulivu katika kiwango cha chini, 
ambapo ulifikia wastani wa asilimia 3.2 katika kipindi cha Julai hadi 
Desemba 2020, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.6 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2019. Katika kipindi chote, mfumuko 
wa bei ulikuwa ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 5.0 na 
ndani ya wigo uliowekwa kwa mujibu wa vigezo vya mtangamano 
wa kiuchumi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), kiwango 
ambacho hakizidi asilimia 8.0. Pia, kiwango cha mfumuko wa bei 
kilibaki ndani ya wigo uliowekwa na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) wa kati ya asilimia 3.0 na 7.0. Kiwango hicho 
cha mfumuko wa bei kilitokana na upatikanaji wa chakula cha 
kutosha, bei ndogo ya mafuta kwenye soko la dunia, utulivu wa 
thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani na sarafu 
nyingine duniani, na sera madhubuti ya fedha na sera ya bajeti. 
Utulivu na kiwango kidogo cha mfumuko wa bei katika nusu ya 
kwanza ya mwaka wa fedha 2020/21 unatarajiwa kuendelea katika 
kipindi kilichobaki cha mwaka wa fedha, kutokana na matarajio 
ya hali nzuri ya hewa na upatikanaji wa chakula cha kutosha, bei 
ndogo ya mafuta katika soko la dunia, na utulivu wa kiwango cha 
kubadilisha shilingi dhidi ya fedha za kigeni. Hata hivyo, hali ya 
upungufu wa chakula katika baadhi ya nchi jirani, iliyosababishwa 
na nchi hizo kufunga baadhi ya shughuli za kiuchumi kufuatia 
mlipuko wa COVID-19, inaweza kusababisha mfumuko wa bei 
kuongezeka kwa kiasi.
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Ujazi wa fedha umeendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha kutokana 
na utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi katika 
uchumi, licha ya changamoto zilizotokana na athari za COVID-19. 
Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa 
asilimia 7.1 katika kipindi kinachoanzia mwezi Julai hadi mwezi 
Desemba 2020, ikilinganishwa na asilimia 9.7 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2019. Kiwango cha ukuaji wa M3 kilikuwa ndani ya 
wigo uliowekwa, yaani ukuaji usiozidi asilimia 10.0 kwa mwaka 
utakaoishia mwezi Juni 2021. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) 
uliongezeka kwa wastani wa asilimia 9.6, ikilinganishwa na asilimia 
11.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2019. Vilevile, wastani 
wa ukuaji wa fedha taslimu ulikuwa asilimia 3.3, ikilinganishwa 
na asilimia 8.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2019, na lengo 
la wastani wa ukuaji wa asilimia 9.5 ifikapo mwisho wa mwezi 
Juni 2021. Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa M3 kuliendana na 
kuongezeka kwa kasi ya mzunguko wa fedha kufuatia ongezeko 
la kufanya malipo kwa njia ya kidigitali. Kasi ya kukua kwa ujazi 
wa fedha inatarajiwa kuongezeka hadi wastani wa asilimia 10.0 
ifikapo mwishoni mwa mwezi Juni 2021 kama ilivyokadiriwa hapo 
awali, sambamba na ongezeko la mzunguko wa fedha, kutokana 
na shughuli za biashara na uwekezaji nchini kuendelea kuimarika.

Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ulikuwa wa wastani wa 
asilimia 5.1 katika kipindi cha mwezi Julai hadi mwezi Desemba 
2020, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 9.3 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2019. Kasi ndogo ya ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi ilitokana na athari hasi za COVID-19 kwenye uchumi wa 
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dunia, ambao uliathiri baadhi ya biashara nchini, hususan shughuli 
zinazohusiana na utalii na usafirishaji, na hivyo kusababisha mahitaji 
ya mikopo mipya kupungua. Sehemu kubwa ya mikopo kwa sekta 
binafsi ilielekezwa kwenye shughuli binafsi (biashara ndogondogo 
na biashara za kati), uchukuzi na mawasiliano, na madini. Ukuaji 
wa mikopo kwa sekta binafsi unatarajiwa kuimarika katika kipindi 
kilichobaki cha mwaka wa fedha 2020/21, kutokana na utekelezaji 
wa sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi, sera madhubuti ya 
bajeti, kurejea kwa shughuli za kiuchumi na kufunguka kwa uchumi 
wa dunia, pamoja na hatua zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali 
na Benki Kuu ya Tanzania katika kuboresha mazingira ya biashara, 
kupunguza riba za mikopo, na mabenki kuongeza mikopo kwa 
sekta binafsi.

Shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa imara dhidi ya fedha za 
kigeni katika kipindi cha mwezi Julai hadi mwezi Desemba 2020. 
Katika soko la jumla la fedha za kigeni, dola moja ya Marekani 
ilikuwa ikibadilishwa kwa kati ya shilingi 2,304.23 na shilingi 
2,309.97, ikilinganishwa na wigo wa kati ya shilingi 2,299.26 na 
shilingi 2,300.95 kwa dola ya Marekani katika kipindi kama hicho 
mwaka 2019. Viwango hivi ni sawa na kupungua kwa thamani ya 
shilingi kwa wastani wa asilimia 0.4 katika kipindi cha mwezi Julai 
hadi Desemba 2020, ikilinganishwa na kupungua kwa asilimia 0.6 
katika kipindi kama hicho mwaka 2019. Kiwango hiki kidogo cha 
kupungua kwa thamani ya shilingi kimetokana na mfumuko mdogo 
wa bei, utekelezaji wa sera thabiti za fedha na bajeti, bei ndogo ya 
mafuta katika soko la dunia na nakisi ndogo ya urari wa biashara 
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ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za nje. Aidha, hatua 
zilizochukuliwa na Benki Kuu ya Tanzania katika kuhakikisha uwazi 
na utulivu katika shughuli za soko la fedha za kigeni zimechangia 
katika kuimarisha utulivu wa shilingi. Thamani ya shilingi dhidi ya 
dola ya Marekani inatarajiwa kuendelea kuwa imara katika kipindi 
kilichobaki cha mwaka wa fedha 2020/21 kutokana na mfumuko 
mdogo wa bei, sera thabiti za fedha na bajeti, na utulivu wa thamani 
ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni na bei ya mafuta katika soko la 
dunia.

Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2020, utekelezaji wa sera 
ya bajeti ulikuwa wa kuridhisha. Ukusanyaji wa mapato ya ndani 
ulikuwa kiasi cha shilingi bilioni 10,467.2, sawa na asilimia 89.0 
ya lengo. Kwa mwezi Desemba 2020, mapato ya ndani yalikuwa 
juu ya lengo kutokana na jitihada nzuri za ukusanyaji zilizofanywa 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania, ambapo mapato ya kodi 
yalifikia shilingi bilioni 2,046.8, juu ya lengo la shilingi bilioni 
1,977.1. Mafanikio haya yanatokana na mwenendo mzuri wa 
ukuaji wa uchumi na jitihada za Serikali za kuimarisha usimamizi 
wa ukusanyaji mapato, ikiwemo matumizi ya teknolojia. Matumizi 
ya Serikali yalifikia shilingi bilioni 10,856.5, ambapo matumizi ya 
kawaida yalikuwa shilingi bilioni 6,932.6 na matumizi ya maendeleo 
yalikuwa shilingi bilioni 3,923.9. 

Deni la ndani na nje la Serikali limeendelea kuwa himilivu, na thamani 
yake kwa sasa ni asilimia 27.9 ya Pato la Taifa ikilinganishwa na 
ukomo wa asilimia 70. Hali hii imechangiwa na matarajio mazuri 
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ya ukuaji wa uchumi, pamoja na utekelezaji wa sera thabiti katika 
kusimamia uchumi wa nchi. Hadi mwishoni mwa mwezi Desemba 
2020, deni la Serikali lilifikia dola za Marekani milioni 25,583.8 
kutoka dola milioni 24,553.3 mwishoni mwa mwezi Juni 2020, 
ambapo deni la nje likiwa ni asilimia 72.5.

Sekta ya nje imeendelea kuwa na matokeo mazuri, licha ya 
changamoto zinazotokana na janga la COVID-19 kwenye shughuli 
mbalimbali za kibiashara, utalii na uwekezaji. Nakisi ya urari wa 
biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za nje 
imepungua kutokana na ongezeko la mauzo ya bidhaa na huduma 
nje ya nchi, na kupungua kwa uagizaji bidhaa na huduma kutoka 
nchi za nje. Nakisi hiyo inakadiriwa kubaki katika viwango vya 
chini, wastani wa asilimia 3.6 ya Pato la Taifa kwa mwaka wa fedha 
2020/21. Hata hivyo, kuibuka tena kwa maambukizi mapya ya 
COVID-19 kunaweza kuwa na athari katika mauzo ya nje ya nchi, 
hususan utalii, hoteli na malazi.  Mauzo ya bidhaa na huduma nje 
ya nchi yalifikia dola za Marekani milioni 4,601.4 katika kipindi cha 
mwezi Julai hadi mwezi Desemba 2020, mauzo makubwa zaidi 
yakiwa ni ya dhahabu, bidhaa za bustani, na bidhaa za viwandani. 
Uagizaji bidhaa na huduma ulifikia dola za Marekani milioni 4,565.8, 
zikijumuisha zaidi uagizaji wa mashine, vifaa vya ujenzi, vyombo 
vya usafirishaji, malighafi za viwandani na mafuta. Akiba ya fedha 
za kigeni imeendelea kubaki katika viwango vya kuridhisha na 
kufikia jumla ya dola za Marekani milioni 4,767.7 mwishoni mwa 
mwezi Desemba 2020. Akiba hii inatosha kulipia uagizaji bidhaa 
na huduma kutoka nje ya nchi kwa takriban miezi 5.6, kiwango 
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ambacho ni ndani ya lengo la nchi la kuwa na akiba isiyopungua 
miezi minne.

Sekta ya benki imeendelea kuwa imara, stahimilivu, yenye mtaji wa 
kutosha, faida ya kutosha na kiwango cha kuridhisha cha ukwasi. 
Ubora wa rasilimali za mabenki uliimarika kutokana na kupungua 
kwa uwiano wa mikopo chechefu kwenye mikopo yote na kufikia 
asilimia 9.3 mwezi Desemba 2020 kutoka asilimia 10.8 kwa mwezi 
Juni 2020. Aidha, Benki Kuu ya Tanzania iliendelea kuimarisha 
usimamizi wa sekta ya fedha kwa kutekeleza sera na kutoa 
miongozo mbalimbali ili kulinda uimara wa sekta hiyo. Vilevile, 
mabenki yalielekezwa kutekeleza mipango ya kuwa na mitaji juu 
ya kiwango kinachotakiwa kisheria ili kuongeza mikopo kwa sekta 
binafsi na huduma zingine za benki. Sekta ya benki inatarajiwa 
kubaki salama na tulivu, sambamba na sera zinazotekelezwa na 
hatua zinazochukuliwa na Benki Kuu ya Tanzania katika kuboresha 
mazingira ya biashara na ufanisi katika utoaji wa huduma za 
fedha. Vilevile, Benki Kuu ya Tanzania inaendelea kufuatilia ubora 
wa rasilimali za sekta ya benki kwa lengo la kupunguza mikopo 
chechefu hadi kufikia kiwango kinachotarajiwa na Benki Kuu ya 
Tanzania, kisichozidi asilimia 5.

Mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi, ikiwa ni 
pamoja na ongezeko la matumizi ya njia za kidigitali katika utoaji 
wa huduma za fedha nchini. Benki Kuu ya Tanzania imetekeleza 
mfumo wa usajili wa watoa huduma za fedha ili kuonyesha maeneo 
vilipo vituo vya kutolea huduma za fedha kote nchini. Hatua hii 
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itawezesha watunga sera kufanya tathmini kwa urahisi zaidi juu ya 
maeneo muhimu kwa ajili ya utoaji wa huduma za fedha. Pia, mfumo 
huu utasaidia wasimamizi na wawekezaji katika sekta ya fedha 
kutekeleza wajibu wao kwa ufanisi zaidi. Mfumo huu pia utaboresha 
huduma jumuishi za fedha kwa kuwezesha watumiaji wa huduma 
kujua mahali vituo vilipo, na hivyo kufanya uamuzi sahihi. Aidha, 
Benki Kuu ya Tanzania inaendelea kutengeneza mfumo wa malipo 
ya papo kwa papo wa Tanzania, ambao utaunganisha mifumo 
mbalimbali ya malipo nchini. Kwa kuunganisha mifumo mbalimbali 
ya malipo kupitia mfumo huo gharama za malipo zitapungua, 
usimamizi wa watoa huduma utaimarika na huduma jumuishi za 
fedha zitapanuka. 

Zanzibar

Uchumi wa Zanzibar ulikua kwa wastani wa asilimia 1.5 katika kipindi 
cha robo tatu za mwaka 2020, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 
5.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2019. Sababu mojawapo ya 
kiwango hiki kidogo cha ukuaji ni kudorora kwa baadhi ya shughuli 
za kiuchumi kama vile malazi na huduma za chakula, uchukuzi na 
uhifadhi mizigo, na habari na mawasiliano, ambazo ziliathiriwa kwa 
kiwango kikubwa na janga la COVID-19. Kasi ya ukuaji wa uchumi 
inatarajiwa kuongezeka katika nusu ya pili ya mwaka 2020/21 
na baadae, kutokana na matarajio ya kuendelea kufunguka kwa 
shughuli za kiuchumi duniani, hali itakayosababisha kuimarika 
kwa shughuli za kiuchumi, hususan katika sekta ya utalii. Aidha, 
utekelezaji wa mipango ya maendeleo ikiwemo kuongeza wigo wa 
shughuli za kiuchumi, utachangia kasi ya ukuaji wa uchumi.  
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Mfumuko wa bei umeendelea kuwa mdogo na tulivu, ambapo 
ulifikia wastani wa asilimia 1.9 katika kipindi cha mwezi Julai hadi 
mwezi Desemba 2020, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 2.6 
katika kipindi kama hicho mwaka 2019. Kiwango hiki cha mfumuko 
wa bei kilitokana na kupungua kwa bei za bidhaa zisizo za chakula, 
hususan mafuta ya petroli na dizeli. Mfumuko wa bei unatarajiwa 
kuendelea kuwa mdogo na tulivu katika nusu ya pili ya mwaka wa 
fedha 2020/21, kutokana na kuimarika kwa shughuli za uzalishaji 
na biashara baada ya baadhi ya nchi kuanza kupunguza vikwazo 
vilivyowekwa kwa ajili ya kukabiliana na janga la mlipuko wa 
COVID-19.

Ukusanyaji wa mapato ya ndani ulikuwa shilingi bilioni 302.5 
katika kipindi cha mwezi Julai hadi mwezi Desemba 2020, sawa 
na asilimia 59.9 ya lengo. Matokeo haya yametokana na athari za 
janga la COVID-19 kwenye vyanzo vikuu vya mapato, hususan utalii. 
Mapato yatokanayo na kodi yalifikia asilimia 57.5 ya lengo, wakati 
mapato yasiyo ya kodi yalifikia asilimia 86.8 ya lengo. Ukusanyaji 
wa mapato unatarajiwa kuongezeka katika nusu ya pili ya mwaka 
2020/21 kutokana na kuanza kuimarika kwa shughuli zinazohusiana 
na utalii, pamoja na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali 
katika kuimarisha ukusanyaji wa mapato. Katika kipindi hicho, 
jumla ya matumizi yalifikia shilingi bilioni 472.3, sawa na asilimia 
83.3 ya makadirio, matumizi ya kawaida yakiwa shilingi bilioni 
353.2 na matumizi ya maendeleo yakiwa shilingi bilioni 119.1. Deni 
la Serikali liliongezeka hadi kufikia shilingi bilioni 896.6 mwishoni 
mwa mwezi Desemba 2020, kutoka shilingi bilioni 824.5 mwishoni 
mwa mwezi Juni 2020, ambapo deni la nje likiwa asilimia 77.1.
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Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za 
nje katika kipindi cha mwezi Julai hadi mwezi Desemba 2020 iliongezeka 
hadi kufikia dola za Marekani milioni 107.9, ikilinganishwa na nakisi ya 
dola za Marekani milioni 46.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2019. 
Mwenendo huu ulitokana na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa na 
huduma, pamoja na kupungua kwa mapato yatokanayo na huduma za 
kitalii. Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi uliongezeka kwa 
asilimia 18.7 hadi dola za Marekani milioni 252.9, wakati mauzo ya bidhaa 
na huduma nje ya nchi ulipungua kwa asilimia 28.3 hadi dola za Marekani 
milioni 92.3.

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha Katika Nusu ya 
Kwanza ya Mwaka 2020/21

Malengo ya sera ya fedha kwa mwaka wa fedha 2020/21 yaliwekwa 
kwa kuzingatia madhara ya janga la COVID-19 kwa uchumi wa 
dunia na athari zake katika uchumi wa Tanzania. Utekelezaji wa 
sera ya fedha ulikusudia kufikia lengo la ukuaji wa Pato la Taifa 
la asilimia 5.5 kwa mwaka 2020, na kuhakikisha kuwa mfumuko 
wa bei unabaki ndani ya wigo wa kati ya asilimia 3.0 na asilimia 
5.0. Ili kutimiza malengo haya, Benki Kuu ya Tanzania iliendelea 
kutekeleza sera ya fedha yenye malengo yafuatayo: 
i.  ukuaji wa fedha taslim wa asilimia 9.5;
ii.  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.0;
iii.  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 11.6; na
iv.  kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.
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Katika kipindi cha mwezi Julai hadi mwezi Desemba 2020, Benki 
Kuu ya Tanzania iliendelea kutekeleza sera ya fedha yenye lengo la 
kuongeza ukwasi kwenye uchumi, hatua iliyochangiwa na kuwepo 
kwa mfumuko mdogo wa bei. Utekelezaji wa sera ya fedha ulilenga 
kufufua shughuli mbalimbali za uchumi zilizokuwa zimeathiriwa 
na madhara ya janga la COVID-19 kwa kuwezesha sekta ya benki 
kutoa mikopo kwa gharama nafuu kwa sekta binafsi. Ili kufikia 
lengo hilo, Benki Kuu ya Tanzania iliongeza ukwasi katika sekta ya 
benki kwa kutumia nyenzo mbalimbali, hususan kwa kutoa mikopo 
ya muda mfupi kwa mabenki na kununua fedha za kigeni kutoka 
kwenye soko la ndani la fedha za kigeni. 

Utekelezaji wa sera ya fedha ulisaidia kuimarika kwa ukwasi katika 
sekta ya benki, hivyo kusababisha riba katika masoko ya fedha 
kupungua. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 
2020/21, riba ya siku moja katika soko la fedha baina ya mabenki 
ilipungua na kufikia wastani wa asilimia 3.50 kutoka asilimia 4.57 
katika kipindi kama hicho mwaka 2019 na asilimia 4.27 katika 
kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi mwezi Juni 2020. Vilevile, 
riba ya jumla ya dhamana za Serikali za muda mfupi ilipungua na 
kufikia wastani wa asilimia 4.00 kutoka asilimia 6.84 kwa kipindi 
cha mwezi Julai hadi mwezi Desemba 2019 na asilimia 4.85 katika 
kipindi cha mwezi Januari hadi mwezi Juni 2020. Aidha, wastani 
wa viwango vya riba za mikopo ya mabenki ulipungua, japo kwa 
kasi ndogo, hadi kufikia asilimia 16.57 katika kipindi cha mwezi 
Julai hadi mwezi Desemba 2020 kutoka wastani wa asilimia 16.85 
katika kipindi cha mwezi Julai hadi mwezi Desemba 2019. Wakati 
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huo huo, wastani wa riba za amana kwa ujumla ulikuwa asilimia 
6.60 kutoka asilimia 7.15.

Sambamba na utekelezaji wa sera wezeshi ya fedha iliyolenga 
kuongeza ukwasi kwenye uchumi, ujazi wa fedha na mikopo kwa 
sekta binafsi umeendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha. Katika 
kipindi cha mwezi Julai 2020 hadi mwezi Desemba 2020, ujazi wa 
fedha kwa tafsiri pana zaidi, M3, ulikua kwa wastani wa asilimia 
7.1, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 9.7 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2019. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ulifikia 
wastani wa asilimia 5.1, ikilinganishwa na asilimia 9.3 katika kipindi 
cha mwezi Julai hadi mwezi Desemba 2019. Mwenendo huu wa 
ukuaji wa ujazi wa fedha na mikopo kwa sekta binafsi ulichangiwa 
kwa kiasi kikubwa na kudorora kwa baadhi ya shughuli za kiuchumi 
kufuatia changamoto zilizosababishwa na janga la COVID-19. Hata 
hivyo, kuongezeka kwa kasi ya mzunguko wa fedha sambamba na 
ongezeko la matumizi ya huduma za fedha za kidigitali kulisaidia 
kupunguza athari za ukuaji mdogo wa ujazi wa fedha kwenye 
shughuli mbalimbali za kiuchumi. 

Mwelekeo wa Uchumi

Uchumi wa Tanzania unatarajiwa kuendelea kukua kwa kasi ya 
kuridhisha katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka wa fedha 
2020/21 na baadae. Ukuaji wa uchumi utachangiwa zaidi na 
uwekezaji kwenye miundombinu, hali nzuri ya hewa kwa kilimo, na 
utekelezaji endelevu wa sera madhubuti ya fedha na sera ya bajeti. 
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Hata hivyo, kasi ya ukuaji wa uchumi itaongezeka kadiri shughuli 
za kibiashara na uwekezaji katika soko la dunia zinavyoimarishwa, 
pamoja na uboreshaji mazingira ya kufanya biashara nchini. Katika 
mwaka 2021, uchumi unakadiriwa kukua kwa asilimia 62 au zaidi 
kutokana na utekelezaji wa mipango ya maendeleo na kuimarika 
kwa uchumi wa dunia.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa mdogo na tulivu, kati 
ya asilimia 3.0 hadi 5.0, katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka wa 
fedha 2020/21. Matarajio haya yanachangiwa zaidi na hali nzuri ya 
hewa kwa kilimo cha chakula, utulivu katika bei ya mafuta katika 
soko la dunia na utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za 
kigeni.  Aidha, utekelezaji wa sera thabiti ya fedha na sera ya bajeti 
ya Serikali utaendelea kuweka mazingira mazuri ya kudumisha 
utulivu wa mfumuko wa bei katika viwango vya chini.

Mwelekeo wa Sera ya Fedha Katika Kipindi cha Nusu ya Pili ya 
Mwaka 2020/21

Katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka wa fedha 2020/21, Benki 
Kuu ya Tanzania itaendelea kutekeleza sera ya fedha yenye lengo 
la kuongeza ukwasi katika uchumi. Msukumo wa kuongeza ukwasi 
katika uchumi unatokana na matarajio ya kuongezeka kwa ukuaji 
wa uchumi, kiwango kidogo na tulivu cha mfumuko wa bei, na lengo 
la kuchochea ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi. Utekelezaji huu 
unalenga kuhakikisha kuwa mikopo kwa sekta binafsi na ujazi wa 
fedha unakua kwa kasi iliyotarajiwa, kuongeza ufanisi katika kutoa 
huduma za kifedha, na kusaidia kupungua kwa riba za mikopo. 
2  Maoteo ya awali yaliyofanyika mwaka 2020.
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Kutokana na matarajio hayo, Benki Kuu ya Tanzania itaendelea 
kutumia nyenzo mbalimbali kwa ajili ya kuhakikisha hali ya ukwasi 
inaendelea kubaki katika viwango vya kukidhi mahitaji ya shughuli 
mbalimbali za kiuchumi. Vilevile, katika kutekeleza majukumu yake, 
Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kuboresha masoko ya fedha 
pamoja na kuweka miundombinu wezeshi, kutoa miongozo na 
elimu kwa umma ili kuongeza tija. 

Hitimisho

Ukuaji wa uchumi wa nchi yetu unatarajiwa kuendelea kuimarika 
katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka wa fedha 2020/21 na 
baadae, kutokana na kuendelea kutekeleza sera wezeshi za 
kiuchumi, pamoja na hatua zinazochukuliwa na Serikali katika 
kusimamia rasilimali za taifa. Uboreshaji wa mazingira ya kibiashara 
na kuendelea kufunguka kwa uchumi wa dunia ni baadhi ya mambo 
muhimu yanayotarajiwa kuchangia katika ukuaji wa uchumi wetu. 
Kasi ya ukuaji wa uchumi itapata pia msukumo zaidi kutokana na 
uwekezaji unaofanywa na Serikali na sekta binafsi, upatikanaji 
wa nishati ya uhakika, utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga 
kuongeza ukwasi na matarajio ya hali nzuri ya hewa. Hivyo, lengo 
la ukuaji wa uchumi la asilimia 5.5 mwaka 2020 na asilimia 6 
mwaka 2021 yatafikiwa. Aidha, ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuwa 
mkubwa zaidi katika mwaka 2021 kwa kuzingatia kuanza tena kwa 
shughuli za kiuchumi katika soko la dunia ambazo ziliathirika zaidi 
na janga la COVID-19. Kuongezeka kwa shughuli za uchumi wa 
ndani kutasaidia pia ongezeko la ukusanyaji wa mapato ya kodi 
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na kuchangia sera ya bajeti kutoa mchango mkubwa zaidi katika 
kuimarisha uchumi wa nchi. Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki 
ndani ya lengo la kati ya asilimia 3.0 na asilimia 5.0 katika kipindi 
cha nusu ya pili ya mwaka wa fedha 2020/21.

Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kutekeleza sera ya fedha yenye 
lengo la kuongeza ukwasi katika uchumi kutokana na mfumuko wa 
bei kuendelea kuwa mdogo na tulivu. Utekelezaji huu utaambatana 
na hatua thabiti za kusimamia sekta ya fedha ili kuboresha upatikanaji 
wa mikopo yenye riba nafuu kwa wawekezaji na wafanyabiashara, 
kudumisha mazingira wezeshi ya kiuchumi na kuimarisha sekta ya 
fedha kwa ajili ya kuongeza mchango wa sekta binafsi katika ukuaji 
wa uchumi.  Ni matarajio ya Benki Kuu ya Tanzania kuwa malengo 
ya sera ya fedha yaliyowekwa katika Tamko la Sera ya Fedha kwa 
mwaka wa fedha 2020/21 yatafikiwa.
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